Là nghệ nhân cao tuổi nhất xã, ông Đặng Văn Bồi thuộc lớp nghệ nhân đầu tiên của Vân Hà đã có nhiều đóng góp xây dựng Hợp tác xã điêu khắc Từ Vân trong những năm Vân Hà cùng quân dân Thủ đô vừa xây dựng chủ nghĩa xã hội, vừa chiến đấu chống chiến tranh phá hoại của đế quốc Mỹ.
Năm 1999, ông tạc chân dung Lênin và được trao tặng giải Nhì. Năm 1970, ông tạc chân dung Bác Hồ và giành giải Nhất cuộc thi thủ công mỹ nghệ toàn miền Bắc. Sau đó, ông được Nhà nước công nhận là người có “Bàn tay vàng”. Cả đời gắn bó với nghề, quen từng chất gỗ, thớ gỗ để chạm những đường cong, những hoa văn cổ sao cho mềm mại sống động, mang tính nghệ thuật cao, nhưng ông phá lệ “chỉ truyền nghệ cho con trai” đã truyền nghề cho cả con gái. Hiện nay, 6 người con của ông bà đều đã “ăn nên, làm ra” bằng nghề “cha truyền con nối” và phát triển cả vào thành phố Hồ Chí Minh.
Tệp đính kèm